ఆ పండ్లు కొనొద్దు… తినొద్దు -SAKSHI

ఆ పండ్లు కొనొద్దు… తినొద్దు
కడప అగ్రికల్చర్, న్యూస్‌లైన్: కాల్షియం కార్బైడ్ వినియోగించి మాగబెట్టిన మామిడి పండ్లను తిన్న వారి ఆరోగ్యం దెబ్బ తింటుంది. మనుషుల ఆరోగ్యానికి హాని కలిగించే కాల్షియం కార్బైడ్ వాడకాన్ని ప్రభుత్వం నిషేధించినప్పటికీ వ్యాపారులు ఈ ప్రమాదకరమైన పద్ధతిని అలాగే కొనసాగిస్తున్నారు.

ఈ నేపథ్యంలో కాల్షియం కార్బైడ్ వినియోగం, దాని వల్ల కలిగే అనర్థాలపై ఉద్యాన శాఖ రిటైర్డ్ జాయింట్ డెరైక్టర్ వేంపల్లె లక్ష్మీరెడ్డి అందిస్తున్న ఆసక్తికరమైన సమాచారం….
మామిడి కాయల్ని మాగబెట్టే సీజన్ వచ్చిందంటే కాల్షియం కార్బైడ్ అనే రసాయనం అమ్మకాలు విపరీతంగా పెరుగుతాయి. సున్నం, కోక్ మిశ్రమాన్ని ఎలక్ట్రిక్ ఫర్నేస్‌లో సుమారు 2000 డిగ్రీల సెల్సియస్ ఉష్ణోగ్రత వద్ద మండించి కాల్షియం కార్బైడ్‌ను తయారు చేస్తారు.

మనకు మార్కెట్‌లో లభించే కాల్షియం కార్బై డ్‌లో 80% కాల్షియం కార్బైడ్, మిగిలిన 20 శాతం మలినాలు ఉంటాయి. కాల్షియం కార్బైడ్‌ను ఉక్కు వంటి పలు పరిశ్రమల్లో వినియోగిస్తారు. కాల్షియం కార్బైడ్ అధిక ఉష్ణోగ్రత వద్ద నత్రజనితో కలిసినప్పుడు కాల్షియం సైనమైడ్ ఏర్పడుతుంది.

దీనిని పైర్లకు ఎరువుగా వాడతారు. కాల్షియం కార్బైడ్ తేమతో కలిసినప్పుడు ఎసిటిలిన్ అనే వాయువు విడుదల అవుతుంది. ఈ వాయువే మామిడి కాయల్ని కృత్రిమంగా పక్వానికి తేవడానికి ఉపయోగపడుతుంది. ఒకసారి మాగే ప్రక్రియ మొదలైతే ఆగకుండా కొనసాగుతుంది. కాల్షియం కార్బైడ్‌ను మామిడి కాయలకే కాదు… బత్తాయి, నిమ్మ వంటి కాయల్ని మాగబెట్టేందుకు కూడా వినియోగిస్తున్నారు.

ఏం చేస్తారు?
మామిడి కాయల్ని అందరి కంటే ముందుగానే మార్కెట్‌కు పంపితే మంచి ధర పలుకుతుందని రైతులు, వ్యాపారులు అనుకోవడం సహజమే. అందుకే కాయలు పక్వానికి రాక ముందే చెట్ల నుంచి కోసి కాల్షియం కార్బైడ్‌తో మాగబెడుతుంటారు. దీనివల్ల పండ్లు లేత పసుపు రంగుతో పైకి పక్వానికి వచ్చినట్లు కనిపించినప్పటికీ వాటిలో తీపిదనం ఉండదు. పుల్లగా ఉంటాయి. నాణ్యత లోపిస్తుంది.

గదుల్లో కాయల్ని కుప్పగా పోసేటప్పుడు వాటి మధ్యలో కాల్షియం కార్బైడ్ ముక్కల్ని బట్టల్లో/కాగితాల్లో చుట్టి పెడతారు. చివరికి కాయల్ని టార్పాలిన్‌తో కప్పుతారు. కాయల మధ్య ఉంచిన కాల్షియం కార్బైడ్ ముక్కలు గాలిలోని తేమను గ్రహించి ఎసిటిలిన్ వాయువును విడుదల చేస్తాయి. ఈ వాయువును మామిడి కాయలు గ్రహిస్తాయి. అప్పుడు కాయల్లో మాగే (పక్వానికి వచ్చే) ప్రక్రియ ప్రారంభమవుతుంది.

బత్తాయి తోటలో కాయల్ని కోసిన తర్వాత వాటిని మాగబెట్టేందుకు అక్కడే కాల్షియం కార్బైడ్‌ను ఉపయోగిస్తారు. కాయల్ని కోసి, కుప్పగా పోసి కాల్షియం కార్బైడ్ ముక్కల్ని చిన్న చిన్న గుడ్డలు/కాగితాల్లో వేసి కాయల మధ్యలో పెడతారు. కాయల కుప్పపై టార్పాలిన్ పట్టా కప్పుతారు. లోపల విడుదలయ్యే ఎసిటిలిన్ వాయువు బయటికి రాకుండా పట్టా చివరల్ని మట్టితో కప్పేస్తారు. 18 గంటల తర్వాత పట్టా తీసేసి కాయల్ని రవాణా చేస్తారు.

కాల్షియం కార్బైడ్‌ను ఉపయోగించడం వల్ల ఆకుపచ్చ రంగులో ఉండే కాయల తోలు పసుపు రంగులోకి (బంగారం రంగు) మారుతుంది. అవి పండిన కాయల మాదిరిగా కన్పిస్తాయి. అయితే లోపల రసంలో ఎలాంటి జీవ రసాయన మార్పులు జరగవు. నిమ్మ కాయల్ని కాల్షియం కార్బైడ్‌తో మాగబెట్టినప్పుడు ఆ కాయల తోలు కూడా ఆకుపచ్చ రంగు నుంచి పసుపు రంగుకు మారుతుందే తప్ప వాటి రసంలోనూ ఎలాంటి మార్పు ఉండదు.

ఏం చేయాలంటే…
ఇప్పటికే భారత్ సహా అనేక దేశాలు కాల్షియం కార్బైడ్‌తో కాయల్ని మాగబెట్టడాన్ని నిషేధించాయి. ఆహార కల్తీ నిరోధక చట్టంలోని సెక్షన్ 44 ఏఏ ప్రకారం ఎసిటిలిన్ వాయువుతో (వాడుకలో కార్బైడ్ వాయువు) కృత్రిమంగా మాగబెట్టిన పండ్లను అమ్మడం నేరం.

అయితే దురదృష్టవశాత్తూ ఈ చట్టాన్ని అమలు చేయాల్సిన అధికారులు దీనిపై దృష్టి సారించడం లేదు. ఇప్పటికైనా వారు ఈ విషయంపై శ్రద్ధ వహించి, చట్టాన్ని పకడ్బందీగా అమలు చేసి, మనుషుల ఆరోగ్యాన్ని కాపాడాల్సిన అవసరం ఉంది. మార్కెటింగ్ శాఖ అధికారులు కూడా మార్కెట్ యార్డుల పరిధిలో కాల్షియం కార్బైడ్ వాడకాన్ని నిరోధించాలి. చట్టాన్ని ఉల్లంఘించే వ్యాపారుల లెసైన్సులు రద్దు చేయాలి.

ఉద్యాన, మార్కెటింగ్ శాఖల అధికారులు సమన్వయంతో వ్యవహరించి కార్బైడ్ వాడకం వల్ల కలిగే నష్టాలపై ప్రజలకు అవగాహన కల్పించాలి. ఇందుకోసం సీజనులో సదస్సులు, మేళాలు నిర్వహించాలి. ఎలక్ట్రానిక్ మీడియాలోనూ, పత్రికల్లోనూ ముమ్మరంగా ప్రచారం చేయాలి. పండ్ల మార్కెట్లలో వాల్‌పోస్టర్లు, మైకుల ద్వారా కూడా ప్రచారం చేయాలి.

రైతులు పక్వానికి వచ్చిన కాయల్ని మాత్రమే కోయాలి. దీనివల్ల కాయలు సహజసిద్ధంగా మాగి మంచి రంగు, రుచి, వాసనను సంతరించుకుంటాయి. దీనివల్ల పండ్ల నాణ్యత పెరిగి మార్కెట్‌లో మంచి ధర వస్తుంది. వ్యాపారులు కూడా తమ నైతిక, సామాజిక బాధ్యతల్ని గుర్తించి, కాల్షియం కార్బైడ్ వాడకాన్ని ఆపేయాలి.

అన్నింటికంటే ముఖ్యంగా వినియోగదారులు చైతన్యాన్ని ప్రదర్శించి కాల్షియం కార్బైడ్‌తో మాగపెట్టిన పండ్లను కొనకూడదు. దీనివల్ల సమస్య దానంతట అదే పరిష్కారం అవుతుంది. కాల్షియం కార్బైడ్ విషయంలో వినియోగదారులు అప్రమత్తంగా ఉండడం చాలా అవసరం. లేకుంటే అనారోగ్యాల్ని ‘కొని’ తెచ్చుకున్న వారు అవుతారు.

ఆరోగ్యానికి హానికరం
మామిడి, బత్తాయి, నిమ్మ కాయల్ని మాగబెట్టేందుకు వాడే కాల్షియం కార్బైడ్‌లో 20 శాతం మలినాలు ఉంటాయి. వీటిలో కొద్దిగా ఆర్సెనిక్, ఫాస్ఫరస్ రసాయన పదార్థాలు ఉంటాయి. ఇవి ప్రజల ఆరోగ్యాన్ని దెబ్బ తీస్తాయి.

అంతేకాదు… క్యాన్సర్ వ్యాధికి కారణమైన ఎసిటాల్డిహైడ్‌ను కాల్షియం కార్బైడ్ ఉత్పత్తి చేస్తుంది. అంటే పరోక్షంగా క్యాన్సర్ వ్యాధికి కారణమవుతుంది. కాల్షియం కార్బైడ్ తేమతో కలిసినప్పుడు విడుదల య్యే ఎసిటిలిన్ వాయువు కూడా ప్రమాదకరమైనదే. ఇది మనిషి మెదడుకు ప్రాణవాయువు సక్రమంగా సరఫరా కాకుం డా నిరోధిస్తుంది. తద్వారా నాడీ వ్యవస్థను దెబ్బ తీస్తుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>