నిమ్మరైతు కంట కన్నీరు

నిమ్మరైతు కంట కన్నీరు

నడిగూడెం వర్షాభావం, ప్రకృతి వైపరీత్యాలతో నిమ్మ తొలకరి పంట లేకుండాపోగా… రెండో పంట(చిత్త కాపు)తో కౌలు సొమ్ము కూడా పూడ లేదు. మూడో దిగుబడి సగానికిపైగా పడిపోవడం, గిట్టుబాటు ధర లేకపోవడంతో ఈ ఏడాది నిమ్మ రైతులు నట్టేటా మునిగారు. పెట్టుబడులు, కూలీల ఖర్చులు సైతం మిగలక ఎకరానికి రూ.30వేల మేరనష్టం వాటిల్లింది. జిల్లా వ్యాప్తంగా రూ. వంద కోట్లమేర కోల్పోయి రైతులకు అప్పులు మిగిలాయి. జిల్లాలో నిమ్మ పంట నిల్వచేసేందుకు కోల్డ్ స్టోరేజీ లేకపోవడం, ఉద్యానవనశాఖ అధికారులు సూచనలు, సలహాలు ఇవ్వకపోవడంతో పండ్ల తోటల రైతులు ప్రతియేటా నష్టాలు చవిచూస్తున్నారు.

పంట లేదు… పరిహారమూ లేదు. జిల్లా వ్యాప్తంగా 35వేల ఎకరాలలో నిమ్మ సాగవుతున్నది. ప్రధానంగా నకిరేకల్, నడిగూడెం మండలలో పండ్ల తోటల విస్తీర్ణం అధికంగా ఉంది. కాపునకు వచ్చిన నాటి నుంచి మే వరకు మూడు విడతలుగా దిగుబడి వస్తుంది. ఈ ఏడాది తొలకరిలో వానలు లేక చీడపీడలతో పిందె, పూత రాలి కాత లేక రైతులు తీవ్రంగా నష్టపోయారు. కరువు బారిన పడిన రైతాంగాన్ని అదుకునేందుకు ఉద్యానశాఖ అధికారులు పంట నష్ట అంచనాన్ని వేయడంలో నిర్లక్ష్యం కనబర్చారు. ఫలితంగా మూడో పంట వరకు కూడా పరిహారం అందలేదు. రెండో పంట (చిత్తకాపు) అక్కడక్కడ కాయడంతో కనీసం కౌలు ఖర్చులు కూడా రాక రైతాంగం అప్పులపాలైంది. ఓ వైపు పంటలేక, మరోవైపు పరిహారంరాక రెంటికి చెడ్డ రేవడిలా మారింది రైతు పరిస్థితి.

చెట్లకు పాదులు తీయడం నుంచి పురుగుమందులు చల్లడం, కలుపు తీత, కాయల కోతకు కూలి, పెట్టుబడులన్నీ ఎకరాకు రూ.40వేలు దాటుతున్నాయి. కాగా కాయలమ్మితే వందల్లో వస్తున్న లాభాలు రైతులను కుంగదీస్తున్నాయి. ప్రస్తుత సీజన్ (మూడోపంట) కాపు కోతకు వచ్చినా దిగుబడి సరిగా లేకపోగా ధర కూడా పడిపోయింది. మే నెల వరకు కాత ఉంటుంది. ధర లేకపోగా మున్ముందు ప్రకృతి కరుణించకుంటే పరిస్థితి ఏంటని సైజు రాని కాయలను సైతం కోస్తున్నారు.

ఎకరాకు(80 మొక్కలు) 80 బస్తాల నిమ్మకాయల దిగుబడి రావాల్సివుండగా కేవలం 20 నుంచి 25 బస్తాలు మాత్రమే దిగుబడి వస్తుండటంతో వాటిని అమ్మినా కూలీ ఖర్చులు కూడా రావడంలేదని రైతులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ప్రస్తుతం మార్కెట్‌లో బస్తా కాయలు(80 కేజీలు) రూ.25 వందలు నుంచి రూ.3వేల వరకు (గ్రేడింగ్ చేసినవి) ధర పలుకుతున్నాయి. గత ఏడాది ఇదే సీజన్‌లో రూ. 4,500ల వరకు ధర పలికింది. ఈ ఏడాది మూడు పంటలు దెబ్బతీయడంతో ఎకరాకు రూ.30వేల చొప్పున జిల్లాలో నిమ్మ రైతులు వంద కోట్లరూపాయల మేర నష్టాన్ని చవిచూశారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>