తక్కువ ధరలకే ఎరువులివ్వండి; ఐ.ఐ.ఎం. అహ్మదాబాద్

నివేదిక పూర్తి పాఠం

తక్కువ ధరకే ఎరువులివ్వండి అప్పుడే ఆహారోత్పత్తిలో స్వయంసమృద్ధి తేల్చిచెప్పిన ఐఐఎం (అహ్మదాబాద్‌) అధ్యయనం అహ్మదాబాద్‌ఆహారోత్పత్తిలో దేశం స్వయం సమృద్ధిని సాధించాలంటే వ్యవసాయోత్పత్తుల ధరలు పెంచుకొంటూ పోవటం కన్నా రైతులకు తక్కువ ధరలకే ఎరువులు లభ్యమయ్యేలా చూసేందుకు ప్రాధాన్యమివ్వాలని నిపుణులు అభిప్రాయపడుతున్నారు. ‘‘భారత్‌లో ఎరువుల డిమాండ్‌: 2020నాటికి అవసరాలు”అనే అంశంపై ఐఐఎం (అహ్మదాబాద్‌)కు చెందిన ప్రొఫెసర్‌ విజయ్‌పాల్‌ శర్మ, హ్రిమా థాకర్‌ ప్రత్యేక అధ్యయనం నిర్వహించారు. 2020 నాటికి దేశంలో ఎరువుల వార్షిక డిమాండ్‌ 4.16కోట్ల టన్నులుగా ఉంటుందని అంచనా వేశారు. నీటి వసతి, అధిక దిగుబడి వంగడాలు, పంటల సాంద్రత వంటి అంశాలు ఎరువుల వినియోగాన్ని అధికంగా ప్రభావితం చేస్తాయని ప్రొఫెసర్‌ శర్మ తెలిపారు. ఎరువుల ధరల పెంపు పంటల సాగుపై తీవ్ర ప్రతికూల ప్రభావాన్ని చూపుతుందన్నారు. వ్యవసాయోత్పత్తుల ధరలు పెంచటం కన్నా తక్కువ ధరలకే ఎరువులను అందించటం శ్రేయస్కరమని అభిప్రాయపడ్డారు. తద్వారా దేశంలో ఆహార ధాన్యాల ఉత్పత్తి అధికమవుతుందని చెప్పారు. వ్యవసాయోత్పత్తుల ధరల పెంపు వల్ల పంటను మార్కెట్‌కు తరలించే పెద్దపెద్ద రైతులే లాభపడతారని, అదే పంటల పెట్టుబడి వ్యయాన్ని తగ్గిస్తే రైతులందరికీ ఉపయోగమని విశ్లేషించారు.అధ్యయన విశేషాలు: 1951-52లో ఎరువుల వినియోగం దేశవ్యాప్తంగా 66 వేల టన్నులు. 2009-10కి అది 2.65 కోట్ల టన్నులకు పెరిగింది.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  • 1951-52లో సగటు ఎరువుల వినియోగం హెక్టారుకు కిలో మాత్రమే.2009-10లో అది 135 కిలోలు.
  • అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలతో పోల్చితే మన సగటు ఎరువుల వినియోగం చాలా తక్కువ.
  • దేశంలోని ప్రాంతాల మధ్య కూడా ఈ తేడా అధికంగా ఉంది. దేశ తూర్పు, దక్షిణ ప్రాంతాల్లో… పశ్చిమ, ఉత్తర ప్రాంతాల్లో కన్నా ఎరువుల వినియోగం అధికం.
  • ఎరువుల వాడకంలో చైనా తర్వాత స్థానం మన దేశానిదే.
  • దేశంలో ఇటీవల ఎరువుల గిరాకీ, సరఫరాల మధ్య అంతరం అధికమయ్యింది. దీంతో దిగుమతులపై అధారపడడం పెరిగింది.
  • 2000 సంవత్సరలో 20 లక్షల టన్నుల ఎరువులు దిగుమతి చేసుకోగా 2008-09కి అది 1.02 కోట్ల టన్నులకు పెరిగింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>